Jump to content
Sign in to follow this  
Transfer

Review DEADPOOL REVIEW (2016)

Recommended Posts

DEADPOOL NON-SPOILER REVIEW (2016)

Bài review này sẽ KHÔNG SPOIL một chi tiết nào ngoài những gì được show trong trailer nên bạn hãy an tâm mà xem nhá.

*Bài review có tham khảo từ nhiều nguồn gồm Chris Stuckmann + Schmoesknow.

Lưu ý: Đoạn mở đầu của bộ phim cực kỳ hài hước và sáng tạo, bạn nên đến rạp đúng giờ để xem được đoạn đó. Deadpool chỉ cần 5 giây mở đầu phim để khiến bạn mở miệng cười rồi. Còn after credit sẽ có 2 đoạn nhưng chúng xuất hiện liên tiếp nhau sau khi chạy hết chữ (Thứ tự: Phim hết -> Chạy chữ -> After credit 1 -> Banner tầm 5 giây -> After credit 2).

Deadpool là một bộ phim mang đề tài trả thù và cũng là một bộ phim về đề tài tình yêu (cực kỳ nghiêm túc, thật sự là như thế) giữa hai nhân vật Deadpool và Vanessa.

Deadpool là một bộ phim rất tuyệt vời, là bộ phim đã trả lại sự công bằng cho nhân vật Deadpool sau khi Fox khâu miệng của anh trong X-Men Origins: Wolverine. Theo mình được biết thì Deadpool đang nhận được review cả tốt lẫn tệ và điểm trên Rotten Tomatoes đang giảm dần đều. Sau khi xem xong thì mình nghĩ là Deadpool là bộ phim không dành cho mọi khán giả. Nếu bạn thích phim phải có chiều sâu như mấy phim viện hàn lâm để tranh Oscar thì bạn sẽ thấy Deadpool là một bộ phim rẻ tiền nhưng nếu bạn là fan comic nói chung và fan Deadpool nói riêng hay đang tìm một bộ phim để xem giải trí cuối tuần thì mình chắc chắn bạn sẽ hoàn toàn hài lòng với bộ phim này, cực kỳ hài lòng.

Lâu lắm rồi mình mới xem được bộ phim khiến mình cười nhiều như thế, kịch bản phim thật sự rất hài hước và bẩn bựa. Bất cứ câu thoại, hành động, suy nghĩ xuất phát từ Deadpool đều có thể khiến bạn cười lăn lóc. Điều tuyệt nhất của kịch bản là nó canh đúng những thời điểm mà bạn không ngờ tới để tung ra các câu nói đùa rất hài hước, các điệu bộ cử chỉ cực kỳ “cộp mác Deadpool” hay các easter egg về các bộ phim và nhân vật khác, bạn sẽ bị bộ phim làm cho đi từ bất ngờ này tới bất ngờ khác. Nó cũng sắp xếp xen kẽ rất tốt các mốc thời điểm của cuộc đời Wade Wilson từ lúc anh mới lần đầu gặp Vanessa cho tới khi bị biến thành Deadpool cũng như nó gắn kết rất thông mình và chặt chẽ với các nhân vật khác trong vũ trụ X-Men của Fox. Bộ phim liên kết rất nhiều với các bộ phim X-Men khác đó.

Mấy năm gần đây có rất là nhiều bộ phim siêu anh hùng, cứ vài tháng lại có một bộ phim SAH mới ra mắt. Và đa số các phim đó rất là tốt (và chúng ta cũng có Fantastic Four -_-). Nhưng Deadpool mạng lại cho bản thân mình một cảm giác rất khác về thể loại phim SAH. Cũng như trong comic, Deadpool tự nhận thức đươc bản thân mình là nhân vật trong truyện tranh thì ở đây là trong một bộ phim. Nhiều khi anh sẽ nói to nhiều điều mà khán giả đang suy nghĩ khi xem phim mà không dám nói ra. Deadpool phá vỡ bức tường thứ 4 rất là nhiều và chúng rất là hay, anh thậm chí còn lấy luôn rất nhiều đồ vật từ thế giới thật của chúng ta để mang vào bộ phim. Và anh không chỉ phá mỗi bức tường thứ 4, anh sẽ phá luôn bức tường thứ 16 (xem phim sẽ rõ). Tuy nhiên có khá nhiều câu nói đùa bẩn bựa chọc cười khán giả nhưng bạn chỉ thấy hài khi hiểu được tiếng Anh chứ khi dịch ra thì khá là dở và bộ phim cũng ám chỉ rất nhiều bộ phim khác và nhân vật khác mà nếu bạn chưa từng xem qua những bộ phim và nhân vật đó thì bạn sẽ không hiểu được tính châm biếm và mỉa mai của chúng.

Đội ngũ marketing của Deadpool từng tung ra poster “True Love Never Dies” để đánh lừa khán giả và giúp các chàng trai có thể dụ bạn gái mình đi xem phim này vào dịp Valentine. Tin mừng cho các bạn là Deadpool thật sự là một bộ phim tình cảm (và chém giết máu me bẩn bựa). Cách họ xử lý mối tình giữa Wade và Vanessa thật sự rất tốt. Trước giờ mình thật sự không thích việc phim quá tập trung vào mối tình của SAH và nữ chính, nó thường được phát triển kiểu nửa vời không đi đến đâu (VD: Thor và Jane, Superman và Lois Lane), tuy nhiên có vài trường hợp ngoại lệ (VD: Cap và Peggy, Spider-Man và Gwen). Nhiều người xem trailer xong nghĩ rằng nhân vật Vanessa chỉ là một nhân vật được tạo ra để phụ vụ plot (tình tiết) của phim không hơn không kém. Không hề nhá, bạn thật sự sẽ cảm thấy được tình yêu mãnh liệt của họ và lý do tại sao Deadpool lại muốn trả thù những người đã khiến anh thành như thế tới như vậy. Bạn thật sự sẽ cổ vũ và mong muốn họ được ở bên nhau, có một happy ending như bao bộ phim tình cảm khác. Morena Baccarin đã thể hiện nhân vật Vanessa rất tốt. Một ví dụ để các bạn dễ hình dung là trong Spider-Man 3, Mary Jane cũng bị Venom bắt nhưng bạn sẽ cảm thấy yếu tố tình cảm giữa Peter và Mary Jane trong bộ phim đó rất tệ. Deadpool cũng có tình huống tương tự, Wade phải giải cứu Vanessa khỏi tay của Francis. Nhưng có lý do Vanessa là người phụ nữ mà một kẻ bệnh hoạn và bẩn bựa như Deadpool đem lòng yêu. Vì cô cũng là một đứa bẩn bựa nhưng cũng rất bad-ass và không hề bánh bèo như Mary Jane. Deadpool có thể xem là một trong số ít những bộ phim SAH được đầu tư rất tốt về yếu tố tình yêu. Nó được xử lý thông minh, thời lượng phim về các yếu tố ấy rất hợp lý, không hề chiếm quá lố thời lượng các yếu tố khác như hành động và hài hước. Mà nó kết hợp hài hòa đủ khiến bạn gái (hay “bạn trai”) bạn sẽ không giận dỗi khi bị bạn lừa đi xem phim Deadpool. Vì vậy mình cũng chọn poster “True Love Never Dies” cho bài review này vì nó rất là phù hợp với nội dung bộ phim.

Francis được thể hiện bởi Ed Skrein. Bạn có thể biết anh ta qua phần phim mới nhất trong loạt phim Transporter và nó thì cực kỳ tệ. Màn trình diễn của Ed Skrein cũng tạm được, không hay cũng không dở. Phân nửa đầu phim nhân vật Francis được biên kịch phát triển khá là tốt, khiến bạn cũng căm ghét hắn như Deadpool. Nhưng trong phân nửa sau thì hơi chán, được xử lý khá qua loa.

Bộ phim sử dụng rất nhiều CGI nhưng nó hoàn toàn không phải kiểu “phang” vô mặt bạn như mấy bộ phim Transformer. Nó được sử dụng rất hợp lý và thông minh khi kinh phí làm bộ phim chỉ cỡ 60tr $, rất thấp so với mấy bộ phim SAH khác. Colossus sẽ hoàn toàn được CGI từ đầu phim tới cuối phim chứ không phải muốn biến thành dạng thường hay dạng thép như mấy bộ phim X-Men trước đây Và nhân vật Colossus cũng lần đầu tiên được đối xử công bằng trên màn ảnh lớn so với mấy bộ phim khác. Bạn sẽ thấy được Colussus mạnh cỡ nào và bad-ass ra sao. Negasonic Teenage Warhead cũng được phát triển tốt, tuy nhiên mình đánh giá cao phần trình diễn của Colossus hơn.

Có lẽ nhiều bạn băn khoăn nhất là Việt Nam sẽ cắt đi bao nhiêu cảnh hay của bộ phim. Sau khi mình xem xong thì biết được là phim bị cắt cảnh sex giữa Deadpool và Vanessa, cảnh máu me một viên xuyên táo ba người. Vài ba cảnh máu me khác thì họ zoom to màn hình lên để bạn không thấy được xác, não, nội tạng các thứ. Nhưng những cảnh đó không đáng kể lắm vì nó đã được show trong trailer. Phần còn lại thì mình thấy khá ok, khi xem phim ko có cảm giác “bạn biết cảnh đó đã bị cắt tan nát” (như 50 shades of shit), được xử lý lưu loát và trôi trảy, không bị cụt hứng. Nói chung bạn sẽ không bực bội cho lắm với những phần bị cắt và hoàn toàn có thể thưởng thức trọn vẹn bộ phim.

IMDB: 9/10
Rotten Tomatoes: 80% (Critics) 
Điểm mình đánh giá: 9/10

Nguồn : https://goo.gl/iKMXmpv

bữa 15/2 đi coi fim này lúc 1g trưa, ở rạp Lotte, âm thanh giật giật mấy lần, bực mình vkl :shoot1:  :shoot1:  :shoot1: . Chắc tại rạp bị khai thác quá mức trong & sau Tết.

Coi buổi trưa nên hơi đơ, có vài đoạn sub nhanh quá, đọc ko kịp nên lỡ vài joke.

Villain tạm chấp nhận được, hy vọng khá hơn ở phần sau. Cũng hy vọng em bồ Vanessa xuất hiện ở phần sau nhiều hơn, hở bạo hơn hehe.

Cơ mà đoạn cuối cái con Negasonic nổ cái bùm thiệt to xong xỉu cmn mất, vô duyên vl, tình huống đó chả có gì đến mức chơi chiêu như tự sát vậy cả.

Khoái mấy đoạn có Colossus silver balls nhất  :rofl: